Báo Nhân dân tặng phụ san tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ” cho Bảo tàng tỉnh Bắc Ninh
Chiều 21/5, tại Bảo tàng tỉnh Bắc Ninh, văn phòng đại diện Báo Nhân dân tại Bắc Ninh đã tặng Bảo tàng 200 bản phụ san ấn phẩm báo in tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ”.
Bức tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ” nằm trong số báo đặc biệt, do Báo Nhân dân phát hành ngày 7/5/2024, nhân dịp kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024). Số báo đặc biệt này bao gồm 8 trang thông tin, với 4 trang in toàn bộ bức tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ”, 4 trang tóm tắt diễn biến 56 ngày đêm chiến dịch dưới dạng nhật ký bằng tiếng Việt và tiếng Anh.
Trong quá trình tìm hiểu bức tranh, bạn đọc có thể cắt, ghép thành bức tranh dài tới 3,21m (kỷ lục đối với báo in) và tương tác với tranh thông qua công nghệ thực tế ảo tăng cường AR hoặc quét mã QR để tham khảo thông tin mở rộng. Trong đó, công nghệ AR cho phép người dùng thưởng lãm một bức tranh panorama động trong chiều không gian vật lý và mãn nhãn với nhiều hiệu ứng khác…
Ấn phẩm đặc biệt này sẽ được Bảo tàng tỉnh Bắc Ninh bổ sung vào trưng bày chuyên đề “Chiến thắng Điện Biên Phủ- Sức mạnh Việt- Tầm vóc thời đại” tại tầng 1 để nhân dân và du khách đến trải nghiệm và tìm hiểu về bức tranh panorama Chiến dịch Điện Biên Phủ một cách chân thực, sinh động với phương pháp tiếp cận mới mẻ, lôi cuốn bằng công nghệ hiện đại dưới sự hướng dẫn của cán bộ Bảo tàng; đồng thời Bảo tàng sẽ dành tặng tờ báo này cho những vị khách đam mê nghiên cứu, tìm hiểu lịch sử. Đây là hoạt động ý nghĩa nhằm tuyên truyền về chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ “lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu” đến đông đảo công chúng và du khách; giáo dục truyền thống yêu nước cách mạng, khơi gợi niềm tự hào dân tộc đặc biệt giúp thế hệ trẻ đam mê tìm hiểu lịch sử khi đến tham quan Bảo tàng.
Dưới đây là một số hình ảnh:
Văn phòng đại diện Báo Nhân dân tại Bắc Ninh trao tặng phụ san tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ” cho Bảo tàng Bắc Ninh
Cán bộ Bảo tàng quét mã QR để tìm hiểu về bức tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ”
Cán bộ Bảo tàng nhận tờ phụ san tranh panorama “Chiến dịch Điện Biên Phủ”
Phòng Nghiệp vụ
Các bài viết khác
Đoàn đại biểu tỉnh Bắc Ninh viếng đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26-07-2024
Người dân xếp hàng từ nửa đêm đến sáng sớm để tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26-07-2024
Thầy giáo xúc động, đọc thơ tiễn biệt học trò đặc biệt Nguyễn Phú Trọng 25-07-2024
Lễ treo cờ rủ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25-07-2024
Lễ viếng, Lễ truy điệu và Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 22-07-2024
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với sự nghiệp bảo vệ và phát triển văn hóa Việt Nam 22-07-2024
Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 20-07-2024
TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC, TRỌN ĐỜI VÌ NƯỚC, VÌ DÂN 20-07-2024